Vợ sinh con, chồng được nghỉ việc bao nhiêu ngày?

LS Ngô Thị Thủy (Công ty luật Interla) | 02/02/2021, 20:03

Chồng bạn sẽ được nghỉ từ 05 đến 14 ngày làm việc trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày bạn sinh con.

Hỏi: Hiện nay tôi đang mang thai, dự kiến 2 tuần nữa sinh, từ trước đến giờ tôi không tham gia BHXH mà chỉ có chồng tôi tham gia được 7 năm. Xin hỏi quý báo, trong trường hợp tôi sinh con thì chồng tôi được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản bao nhiêu ngày? Với mức lương đóng BHXH hiện nay của chồng tôi là 5.000.000 đồng (6 tháng gần nhất) thì mức hưởng trợ cấp là bao nhiêu ạ? Xin chân thành cảm ơn!

Vũ Thị Mến (Hà Nội)

Trả lời:

Thứ nhất, về số ngày nghỉ khi vợ sinh con của chồng bạn:

Căn cứ quy định tại điểm e khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện được hưởng chế độ thai sản thì Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản.

che-do-thai-san.jpg
Ảnh minh họa

Do chưa thể biết được hình thức sinh của bạn thế nào, nên chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn những trường hợp sinh tương ứng với số ngày nghỉ của chồng bạn theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật BHXH 2014 như sau:

- 05 ngày làm việc với sinh thường 1 con;

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- 10 ngày làm việc với trường hợp sinh đôi, từ sinh ba thì thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc, tối đa không quá 14 ngày làm việc

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

- Thời gian hưởng chế độ không tính ngày lễ, tết, nghỉ hàng tuần

Như vậy, chồng bạn sẽ được nghỉ từ 05 đến 14 ngày làm việc trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày bạn sinh con.

Thứ hai, về mức hưởng trợ cấp thai sản của chồng bạn:

Từ những thông tin bạn cung cấp trên và căn cứ tại khoản 1 Điều 39 Luật BHXH 2014 được hướng dẫn tại Điều 12 thông tư 59/2015/ TT-BLĐTBXH thì:

Mức hưởng thai sản = Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc : 24 x Số ngày nghỉ

Mứcbq6t = (6 x 5.000.000đ)/6 tháng = 5.000.000đ

Mức hưởng = 5.000.000 / 24 x số ngày nghỉ

Ngoài ra, chồng bạn còn được hưởng trợ cấp một lần, trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Bài liên quan
Hà Nội: Dỡ phong tỏa khu cách ly y tế cuối cùng của huyện Hoài Đức
Xóm Ngò, thôn An Hạ, xã An Thượng – khu cách ly y tế cuối cùng tại huyện Hoài Đức (Hà Nội) sẽ kết thúc cách ly từ 6 giờ ngày 21/9.

(0) Bình luận
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Vợ sinh con, chồng được nghỉ việc bao nhiêu ngày?