Uống thuốc nam trộn paracetamol, cụ bà 72 tuổi bị suy đa tạng

Thảo Nguyên | 14/09/2021, 18:45

Được chẩn đoán đái tháo đường, tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid máu, tăng men gan nhưng bà T. không uống thuốc theo đơn bác sĩ mà uống thuốc nam, hệ quả bị suy đa tạng.

Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai vừa điều trị cho một bệnh nhân bị suy đa tạng do ngộ độc paracetamol sau một thời gian sử dụng thuốc nam để chữa bệnh tăng lipid máu.

Bệnh nhân là bà Nguyễn Thị T. (72 tuổi, ở Lạng Giang, Bắc Giang). Trước đó, bệnh nhân đi khám ở Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bắc Giang được chẩn đoán đái tháo đường, tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid máu, tăng men gan.

thuoc.jpeg
Hình ảnh gói thuốc nam có chứa paracetamol bệnh nhân đã sử dụng.

Theo lời kể của người nhà, bệnh nhân không uống thuốc theo đơn của bác sĩ mà nghe theo lời mách của hàng xóm mua thuốc nam về uống.

Thuốc được chia thành gói nhỏ, mỗi ngày uống 10 viên chia 2 bữa sáng và chiều. Được biết, đây là thuốc được một người dân mua từ Hòa Bình về bán lại và rất nhiều bà con truyền tai nhau dùng.

Sau khi uống được khoảng 10 ngày, bệnh nhân xuất hiện các triệu chứng mệt tăng dần, sốt, ăn uống kém, đầy tức bụng. Bệnh nhân điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bắc Giang với chẩn đoán viêm gan cấp - viêm thận cấp trên nền bệnh nhân đái tháo đường, rối loạn chuyển hóa lipid máu - theo dõi ngộ độc thuốc nam.

Sau đó, bệnh nhân được chuyển đến Trung tâm Chống độc (Bệnh viện Bạch Mai) trong tình trạng suy đa tạng kèm viêm phổi trên nền có nhiều bệnh mạn tính.

Sau khi rà soát tất cả các nguyên nhân gây ngộ độc đều không có kết quả, nghi ngờ duy nhất được tập trung vào gói thuốc nam mà bệnh nhân đang sử dụng.

Kết quả của Viện pháp y Quốc gia trên mẫu thuốc nam bệnh nhân gửi đến phát hiện có chất paracetamol được trộn lẫn vào thuốc.

Bác sĩ Nguyễn Trung Nguyên - Giám đốc Trung tâm Chống độc (Bệnh viện Bạch Mai) cho biết, trộn corticoid vào thuốc nam thì đã gặp nhiều, nhưng đây là lần đầu các bác sĩ điều trị cho bệnh nhân bị ngộ độc do uống thuốc nam có trộn paracetamol.

“Việc trộn paracetamol vào thuốc nam với liều lượng không được công bố khiến bệnh nhân bị ngộ độc là việc làm phi pháp, cần được lên án", bác sĩ Nguyễn Trung Nguyên nhấn mạnh.

Để phòng tránh những trường hợp đáng tiếc như bệnh nhân trên, bác sĩ Nguyễn Trung Nguyên khuyến cáo, người dân khi có bệnh nên đi khám tại các cơ sở y tế và uống thuốc theo đơn của bác sĩ. Không nên tự ý dùng thuốc theo kinh nghiệm dân gian, truyền tai, mách bảo nhau, thuốc trôi nổi trên thị trường, không rõ nguồn gốc, xuất xứ, để tránh "tiền mất, tật mang".

Bài liên quan
Dùng thuốc nam chữa hội chứng thận hư, bé trai 7 tuổi nguy kịch
Do tự ý sử dụng thuốc nam thay vì uống thuốc theo đơn của bác sĩ nên tình trạng của bệnh nhi ngày càng nặng, thậm chí có nguy cơ tử vong nếu không được cứu chữa kịp thời.

(0) Bình luận
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Uống thuốc nam trộn paracetamol, cụ bà 72 tuổi bị suy đa tạng