Tiểu sử tân Phó Thủ tướng Lê Minh Khái

Ngọc Mai | 08/04/2021, 12:01

Ngày 8/4, tại Nhà Quốc hội, Quốc hội khóa XIV đã phê chuẩn bổ nhiệm đồng chí Lê Minh Khái giữ chức Phó Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam nhiệm kỳ 2016 - 2021.

Sau đây là tóm tắt tiểu sử đồng chí Lê Minh Khái

pho-thu-tuong-le-minh-khai.jpg
Phó Thủ tướng Lê Minh Khái

Họ và tên: Lê Minh Khái

Ngày sinh: 10/12/1964

Quê quán: Xã Vĩnh Phú Tây, huyện Phước Long, tỉnh Bạc Liêu

Ngày vào Đảng: 14/8/1990

Ngày chính thức: 14/8/1991

Trình độ được đào tạo:

- Giáo dục phổ thông: 12/12

- Chuyên môn nghiệp vụ: Kỹ sư kinh tế

- Học hàm, học vị: Thạc sĩ Kinh tế

- Lý luận chính trị: Cao cấp

- Ngoại ngữ: Nga C

Khen thưởng:

Huân chương Lao động Hạng nhì

Chức vụ:

- Ủy viên Trung ương Đảng khóa XII, XIII

- Bí thư Trung ương Đảng khóa XIII

- Đại biểu Quốc hội khóa XIV

- Phó Thủ tướng Chính phủ

Tóm tắt quá trình công tác

7/1991-7/1995: Cán bộ, Phó Trưởng phòng Kế toán, Liên hiệp Khoa học sản xuất In-LIKSIN, Thành phố Hồ Chí Minh.

7/1995-3/1996: Phó Văn phòng, Trung tâm Phát triển Ngoại thương và Đầu tư, Thành phố Hồ Chí Minh-FTDC.

3/1996-3/1998: Kiểm toán viên, Phó Trưởng phòng thuộc Kiểm toán Nhà nước khu vực phía Nam (tại Thành phố Hồ Chí Minh).

3/1998-12/1999: Trưởng phòng thuộc Kiểm toán Nhà nước khu vực phía Nam (tại Thành phố Hồ Chí Minh).

12/1999-7/2005: Phó Kiểm toán trưởng, Kiểm toán Nhà nước khu vực IV (tại Thành phố Hồ Chí Minh).

7/2005-3/2007: Kiểm toán trưởng, Kiểm toán Nhà nước khu vực V (tại thành phố Cần Thơ).

3/2007-3/2014: Phó Tổng Kiểm toán Nhà nước.

3/2014-6/2014: Phó Bí thư Tỉnh ủy Bạc Liêu.

6/2014-10/2015: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Ban Cán sự đảng, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Bạc Liêu.

10/2015-01/2016: Bí thư Tỉnh ủy Bạc Liêu.

1/2016-6/2016: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Bạc Liêu.

6/2016-10/2017: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIV tỉnh Bạc Liêu.

10/2017-11/2018: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Tổng Thanh tra Chính phủ; Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Bạc Liêu; Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Khối các cơ quan Trung ương (5/2018); Bí thư Đảng ủy Thanh tra Chính phủ (2/2018).

12/2018-10/2020: Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ Khối các cơ quan Trung ương; Bí thư Ban Cán sự đảng, Bí thư Đảng ủy, Tổng Thanh tra Chính phủ; Đại biểu Quốc hội khóa XIV.

Từ 10/2020 đến nay: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Bí thư Đảng ủy, Tổng Thanh tra Chính phủ; Đại biểu Quốc hội khóa XIV. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII đồng chí được bầu tái cử Ban Chấp hành Trung ương và được Ban Chấp hành Trung ương bầu vào Ban Bí thư khóa XIII.

8/4/2021: Tại kỳ họp 11, Quốc hội khóa XIV được bầu làm Phó Thủ tướng Chính phủ

Bài liên quan
Trình miễn nhiệm Phó Thủ tướng Trịnh Đình Dũng cùng 12 thành viên Chính phủ
Phó Thủ tướng Trịnh Đình Dũng cùng 12 Bộ trưởng và thành viên khác của Chính phủ đã được Thủ tướng Chính phủ trình miễn nhiệm để Quốc hội phê chuẩn.

(0) Bình luận
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO
Tiểu sử tân Phó Thủ tướng Lê Minh Khái