Báo Công lý
Thứ Sáu, 05/6/2020

Tuyên bố mất tích để ly hôn

23/3/2013 18:11 UTC+7
Giận chồng, vợ tôi đã bỏ nhà đi hơn năm nay. Tôi cũng đã nhiều lần đi tìm kiếm nhưng không lần ra được địa chỉ cư trú mới của cô ấy. Xin hỏi, nay tôi muốn ly hôn vợ thì phải làm sao? Tôi có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố vợ tôi mất tích để ly hôn không?

Phạm Công Thiện (Phường Đông Hòa, TX.Dĩ An, tỉnh Bình Dương)

Trả lời: Điều 78 Bộ luật Dân sự, quy định: “Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng. Trong trường hợp vợ hoặc chồng bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn”.

 

Như vậy, ông chỉ có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố vợ mình mất tích khi việc biệt tích của bà ấy đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên.n

 

Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)

Bạn đang đọc bài viết Tuyên bố mất tích để ly hôn tại chuyên mục Pháp luật của Báo điện tử Công lý. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglydientu@congly.vn, Hotline 091.2532.315 - 096.1101.678
Tag :

ý kiến của bạn

Sự kiện nổi bật