Báo Công lý
Thứ Tư, 27/5/2020

UBND tỉnh không được quyền thu hồi giấy chứng nhận đã cấp

01/3/2013 17:26 UTC+7
Năm 1988 tôi có mua một thửa đất 78,9 m2 (ngang 2,65m, sâu 28,4m). Trên thửa đất này có căn nhà cấp 4. Ngày 20/4/2000, tôi được cấp sổ hồng căn nhà.

Năm 2005, tôi xin phép xây dựng kiên cố. Giấy phép xây dựng cho phép tôi xây dựng nhà với diện tích 2,50m x 28m = 70m2. Để tránh ảnh hưởng đến nhà bên cạnh, thực tế tôi chỉ xây nhà với bề ngang 2,4m (nhỏ hơn 25cm so với giấy chứng nhận đã được cấp). Đến năm 2011, nhà bên cạnh khiếu nại tôi về bức tường xây. Dựa trên khiếu nại này, ngày 29/9/2011, UBND tỉnh đã ra Quyết định số 3046 thu hồi sổ hồng đã cấp cho tôi với lý do: giấy chứng nhận quyền sở hữu đất đã cấp cho tôi không đúng với diện tích đất thực tế đang sử dụng. Xin hỏi, UBND tỉnh ra quyết định thu hồi sổ hồng của tôi là đúng hay sai?

Nguyễn Thị Năm (21 đường Nguyễn Trung Trực, P.2, TP.Tân An, tỉnh Long An)

 

Trả lời: Điều 136 Luật Đất đai 2003 quy định: Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì do TAND giải quyết.

 

Điểm d khoản 2 Điều 13 Luật Nhà ở quy định: “Nhà ở đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nhưng bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định thu hồi do cấp không đúng thẩm quyền, người được cấp giấy chứng nhận không đúng đối tượng, nhà ở được ghi trong giấy chứng nhận không đúng với hiện trạng khi cấp giấy hoặc nhà ở xây dựng trong khu vực đã bị cấm xây dựng nhà ở”. Như vậy, luật quy định: chỉ thu hồi giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà khi cấp giấy chứng nhận không đúng với hiện trạng khi cấp giấy, chứ không được quyền thu hồi đất vì không đúng với diện tích đang sử dụng.

 

Căn cứ các quy định pháp luật nêu trên thì UBND tỉnh Long An không có quyền ra quyết định thu hồi sổ hồng đã cấp cho bà.n

 

Luật gia Nguyễn Văn Khôi  (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)

Bạn đang đọc bài viết UBND tỉnh không được quyền thu hồi giấy chứng nhận đã cấp tại chuyên mục Pháp luật của Báo điện tử Công lý. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglydientu@congly.vn, Hotline 091.2532.315 - 096.1101.678
Tag :

ý kiến của bạn

Sự kiện nổi bật